Làm mất trang phục Dân quân tự vệ có phải bồi thường không ?

Rate this post

Không biết nếu làm mất quần áo dân quân tự vệ thì có phải bồi thường không?. Trong bài viết dưới đây, các thầy cô trường THPT Sóc Trăng sẽ giúp các bạn giải đáp cụ thể về vấn đề Làm mất trang phục dân quân tự vệ có phải bồi thường không?.
Nếu làm mất quần áo dân quân tự vệ có phải bồi thường không?

Hình minh họa

Theo quy định tại điểm c khoản 7 Điều 5 Thông tư 04/2015/TT-BQP quy định về quản lý, sử dụng trang phục dân quân tự vệ do Bộ trưởng Bộ Quốc phòng công bố, nội dung này được quy định như sau:

7. Trách nhiệm của dân quân tự vệ

a) Chỉ đạo, sử dụng trang phục dân quân tự vệ theo quy định của pháp luật về dân quân tự vệ;

b) Báo cáo ngay với cơ quan có thẩm quyền khi phát hiện hành vi vi phạm trong sản xuất, quản lý, sử dụng trang phục dân quân tự vệ;

c) Trường hợp mất hoặc hư hỏng quân phục phải báo ngay cho người chỉ huy trực tiếp; xin cấp lại nếu có lý do chính đáng, không có lý do chính đáng phải bồi thường.

Như vậy, nếu quân phục dân quân tự vệ được cấp theo quy định mà làm mất mà không có lý do chính đáng thì người được hưởng phải bồi thường.

Tìm hiểu thêm:

Điều 3. Các hành vi bị cấm

1. Sản xuất, thu gom, sử dụng, mua bán, vận chuyển trái phép hoặc làm giả trang phục dân quân tự vệ.

Tìm hiểu thêm: Hướng dẫn cách lấy và áp dụng mã giảm giá Tiktok Store đơn giản
READ  Viên chức là gì? Phân tích khái niệm và đặc điểm của viên chức?

2. Thuê, mượn, đổi, sử dụng trang phục dân quân tự vệ để thực hiện hành vi trái pháp luật.

3. Lợi dụng chức vụ, quyền hạn làm trái các quy định về sản xuất, quản lý, sử dụng trang phục dân quân tự vệ.

4. Mặc trang phục dân quân tự vệ khi làm nhiệm vụ.

5. Tự ý thay đổi kiểu dáng, màu sắc trang phục.

6. Cung cấp sai hoặc làm sai lệch kết quả khảo nghiệm, kiểm tra, giám định, đánh giá, xác nhận chất lượng, tiêu chuẩn trang phục dân quân tự vệ.

www.dqtv.vn

Đăng bởi: Cakhia TV

Xem thêm Mất quân phục của Dân quân tự vệ có được bồi thường?

Nếu làm mất quần áo dân quân tự vệ có phải bồi thường không?
Hình minh họa

Theo quy định tại điểm c khoản 7 Điều 5 Thông tư 04/2015/TT-BQP quy định về quản lý, sử dụng trang phục dân quân tự vệ do Bộ trưởng Bộ Quốc phòng công bố, nội dung này được quy định như sau:

7. Trách nhiệm của dân quân tự vệ

a) Chỉ đạo, sử dụng trang phục dân quân tự vệ theo quy định của pháp luật về dân quân tự vệ;

b) Báo cáo ngay với cơ quan có thẩm quyền khi phát hiện hành vi vi phạm trong sản xuất, quản lý, sử dụng trang phục dân quân tự vệ;

c) Trường hợp mất hoặc hư hỏng quân phục phải báo ngay cho người chỉ huy trực tiếp; xin cấp lại nếu có lý do chính đáng, không có lý do chính đáng phải bồi thường.

READ  Review TOP quà tặng valentine cho nữ HOT nhất năm 2023

Như vậy, nếu được cấp phát quân phục dân quân tự vệ theo quy định mà làm mất mà không có lý do chính đáng thì người được cấp phải bồi thường.

Tìm hiểu thêm:

Điều 3. Các hành vi bị cấm

1. Sản xuất, thu gom, sử dụng, mua bán, vận chuyển trái phép hoặc làm giả trang phục dân quân tự vệ.

2. Thuê, mượn, đổi, sử dụng trang phục dân quân tự vệ để thực hiện hành vi trái pháp luật.

3. Lợi dụng chức vụ, quyền hạn làm trái các quy định về sản xuất, quản lý, sử dụng trang phục dân quân tự vệ.

4. Mặc trang phục dân quân tự vệ khi làm nhiệm vụ.

5. Tự ý thay đổi kiểu dáng, màu sắc trang phục.

6. Cung cấp sai hoặc làm sai lệch kết quả khảo nghiệm, kiểm tra, giám định, đánh giá, xác nhận chất lượng, tiêu chuẩn trang phục dân quân tự vệ.

www.dqtv.vn

Bạn đang xem: Làm mất quân phục dân quân tự vệ có được bồi thường không?

Nguồn thông dụng:

Cảm ơn bạn đã đọc bài viết Làm mất trang phục Dân quân tự vệ có phải bồi thường không ? . Đừng quên truy cập Cakhia TV Trang web xem trực tiếp bóng đá không quảng cáo hot nhất hiện nay

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *